thaituner
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

รับสอนการจูนระดับ Advance Tunning แบบตัวต่อตัว

hrang
pom_vr2
6 posters

Go down

รับสอนการจูนระดับ Advance Tunning แบบตัวต่อตัว Empty รับสอนการจูนระดับ Advance Tunning แบบตัวต่อตัว

ตั้งหัวข้อ by pom_vr2 Sat Feb 20, 2010 2:36 pm

รับสอนการจูนระดับ Advance Tunning แบบตัวต่อตัว เหมาะสำหรับผู้มีประสอบการณ์ ปรับ-จูน กล่อง ECU มาบ้างแล้ว หรือ ผู้ที่จบหลักสูตรขั้นต้น รวมทั้งผู้ที่ต้องการนำไปใช้กับกล่อง ECU อื่นๆ เช่น กล่อง ECU Gas LPG หรือ NGV

โดยเน้นกล่อง ECU ที่ได้รับความนิยม ดังนี้เช่น

Real Time Emulator สำหรับการทำ ROM กล่อง STD Honda, Mitsubishi และ อื่นๆ
Apexi PowerFC
HKS Fcon
MoTec

สนใจ สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ 081 9032296
pom_vr2
pom_vr2
Junior
Junior

ขึ้นไปข้างบน Go down

รับสอนการจูนระดับ Advance Tunning แบบตัวต่อตัว Empty Re: รับสอนการจูนระดับ Advance Tunning แบบตัวต่อตัว

ตั้งหัวข้อ by hrang Thu Jul 29, 2010 7:39 am

ถ้าผมเรียน advance motec มันมี m8oo m600 m400 m48 m4 ใน 1 ครอตสอนหมดรึป๋าวครับ รบกวนด้วยครับ

hrang
Member
Member

รับสอนการจูนระดับ Advance Tunning แบบตัวต่อตัว Empty Re: รับสอนการจูนระดับ Advance Tunning แบบตัวต่อตัว

ตั้งหัวข้อ by pom_vr2 Mon Aug 30, 2010 8:50 pm

เบื้องต้นเริ่มจาก M4 M48 ก่อนครับ ปูพื้นฐานแล้วขยับขึ้น Series 8XX ECU ครับ เพราะกล่องมีรายละเอียดมากขึ้น ยากมากขึ้นครับ
pom_vr2
pom_vr2
Junior
Junior

ตั้งหัวข้อ by ProjectWash Sat Sep 04, 2010 10:18 am

สอบถามหน่อยครับ มีการสอนจูนกล่องดีเซลบ้างหรือเปล่าครับ กล่อง powerlab อะครับพอดีหันมาเล่นดีเซลแต่ยังงงกับค่าการจูนอะครับ พอจะมีดาต้าล็อกการจูนของกล่องบ้างไหมครับ จะเอามาศึกษาดูอะครับว่าค่าความสัมพันธ์ระหว่างคันเร่งกับรอบเครื่อง ลักษณะการจ่ายน้ำมันอะครับ ขอบพระคุณอย่างสูง

ProjectWash
Member
Member

: 44

ตั้งหัวข้อ by Jiraphat Wed Dec 22, 2010 4:53 am

หวัดดีครับพี่ป้อม ผมสนใจอยากเรียน จูนกล่อง ครับ แต่ยังไม่มีพื้นฐานมาก่อนเลย
ก็มีแต่โหลดโปรแกรมมาลองเล่นดูแต่ไม่ได้คอนเน็คกะECUนะครับ(เพราะไม่มีให้ลอง)
แต่ก็พอมีความรู้ทางด้าน Wiring มาบ้าง(เคยเรียนมา)
ปล.ผมคนขับรถ TSAE ยานยนต์(สีชมพู) ม.สยามนะ ครับ

Jiraphat
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ by pom_vr2 Wed Jan 12, 2011 8:46 pm

Jiraphat พิมพ์ว่า:หวัดดีครับพี่ป้อม ผมสนใจอยากเรียน จูนกล่อง ครับ แต่ยังไม่มีพื้นฐานมาก่อนเลย
ก็มีแต่โหลดโปรแกรมมาลองเล่นดูแต่ไม่ได้คอนเน็คกะECUนะครับ(เพราะไม่มีให้ลอง)
แต่ก็พอมีความรู้ทางด้าน Wiring มาบ้าง(เคยเรียนมา)
ปล.ผมคนขับรถ TSAE ยานยนต์(สีชมพู) ม.สยามนะ ครับ

สนใจ ตั้งใจ ก็ติดต่อมา ด้วยความยินดีครับ
pom_vr2
pom_vr2
Junior
Junior

ตั้งหัวข้อ by t0yhamer Wed Aug 17, 2011 2:58 pm

ผมไม่มีพื้นฐานเลย แต่สนใจอยากเรียนตั้งแตื่พื้นฐานเริ่มเต้ม จนถึงขึ้น Advance ตั้งเตรียมตัวยังไงบ้างครับ ค่าใช้จ่ายทั้งหมดในการเรียนประมาณเท่าไหร่ครับผม สนใจมา

t0yhamer
Member
Member

ตั้งหัวข้อ by tokQQ Tue Nov 15, 2011 3:10 pm

อยากจูนกล่อง e manage blue Ultimate ค่าเรียนเท่ารัยครับ

tokQQ
Member
Member

ตั้งหัวข้อ by pom_vr2 Tue Feb 28, 2012 11:43 pm

หลักสูตรพื้นฐานสอนด้วยกล่อง E-Manage ครับ ค่าเรียน 15000 บาท แบบตัวต่อตัว 24-30 ชั่วโมง ทั้งทฤษฎีและปฎิบัติครับ
pom_vr2
pom_vr2
Junior
Junior

ตั้งหัวข้อ by oT7To Wed Feb 29, 2012 1:24 pm

มีสอนทางเน็ทไหมครับ อยู่ต่างประเทศอยากเรียนมากครับ
มีพื้นฐานเรื่องเครื่องกับระบบไฟนิดหน่อย พอวายริ่งติดตั้งอุปกรณ์เองได้ครับ เหลือปรับจูนอย่างเดียว

oT7To
Member
Member

ตั้งหัวข้อ by pom_vr2 Wed Feb 29, 2012 4:30 pm

มานั่งเรียนยังค่อนข้างลำบากเลยครับ รายละเอียดมากมาย สอนทางไกลเกรงว่าบางอย่างจะเข้าใจได้ยากครับ แล้วใช้กล่อง ECU อะไรครับ
pom_vr2
pom_vr2
Junior
Junior

ตั้งหัวข้อ by tokQQ Thu Mar 01, 2012 11:13 pm

ตอนนี้ใช้ Fcon 2.0 up อยากเรีัยน ค่าใช้จ่ายเท่ารัยครับ

tokQQ
Member
Member

ตั้งหัวข้อ by pom_vr2 Sat Mar 03, 2012 7:35 pm

หากจะรวบลัด มาจับกล่อง Fcon เลย ไม่มีพื้นฐาน ถามว่าเรียนแล้วจะรู้เรื่องไหม ตอบว่าอาจลำบากครับ หากไม่มีพื้นฐานมาบ้าง หรือ ไม่เคยทำมาเลย ต้องเก่งๆมากๆ ถึงจะทำได้ รายละเอียดมากมายครับ อธิบายเรื่องนี้มีต่อยอดไปอีกเรื่องและต่อไปเรื่อยๆ หากอยากทำได้ จะเรียนแบบนี้ก็ไม่ขัดครับ แค่คอมเมนท์ว่าจะเข้าใจอยาก ตามไม่ทัน เท่านั้น ยิ่งเจอ software ญี่ปุ่น ยิ่งแย่ใหญ่ หากเป็นภาษาอังกฤษ อ่านออกเขียนได้ก็ยังโอเคครับ

ว่างๆโทรมาคุยกันได้ครับ สบายๆจะได้แนะนำอะไรได้ง่ายขึ้นครับ
pom_vr2
pom_vr2
Junior
Junior

ตั้งหัวข้อ by oT7To Mon Mar 05, 2012 10:49 am

pom_vr2 พิมพ์ว่า:มานั่งเรียนยังค่อนข้างลำบากเลยครับ รายละเอียดมากมาย สอนทางไกลเกรงว่าบางอย่างจะเข้าใจได้ยากครับ แล้วใช้กล่อง ECU อะไรครับ

อยากไปนั่งเรียนเหมือนกันครับ แต่นานๆกลับเมืองไทยที กลับไปก็ธุระเต็มไปหมดไม่รู้จะมีเวลาไปเรียนรึป่าวอะครับ

กล่องที่จะใช้ ผมวางแผนไล่เป็นสเต็ปอะครับ(รถFC3Sครับ)
1.กล่องโมรอม(RedomของRE)+Fconดำ ใช้GCCปรับแบบmanual เพื่อเรียนรู้จากพื้นฐานเลย
2.ขยับขึ้นมาใช้คอมจูน เป็นพวกE-manage
3.สุดท้ายF-con Vproครับ
ไล่ลำดับแบบนี้พอได้ไหมครับ
เรื่องsoftwareญี่ปุ่น ไม่มีปัญหาครับ เพราะผมอยู่ญี่ปุ่นครับ Very Happy

แบบนี้พอเรียนแบบทางไกลได้ไหมครับ
รบกวนพี่ป้อมรับไว้พิจารณาด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

oT7To
Member
Member

ตั้งหัวข้อ by pom_vr2 Wed Mar 07, 2012 1:18 pm

สวัสดีครับ

ช่วงนี้มีขอเรียนจากต่างแดนหลายคนเลย ถ้าหากอยู่ที่ญี่ปุ่นนานๆกลับนั่นก็หมายความว่าภาษาไม่น่าจะใช่ปัญหา ปัญหาจะอยู่ที่จะสอนกันอย่างไร ในด้านพื้นฐานและเนื้อหาที่จะสอนกันก็ยากพอสมควรที่จะทำความเข้าใจตามพื้นฐานของผู้เรียนแต่ละคนครับ ยากอย่างที่สองก็น่าจะเป็นการสอนทางไกล ก็คงจะต้องหาวิธีสอนทางไกลผ่านอินเตอร์เน็ตละครับ ถ้าทำได้สำเร็จก็นับว่าเป็นการพัฒนาวิธีการเรียนการสอนผ่านอินเตอร์เน็ตสำหรับพี่เลย ไม่แน่อาจต้องทำเรียนแบบ Motec ของ Australia ที่ทำ webminar เพื่อสอนทางไกล โดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายเดินทางไปเรียนกัน

นับเป็นก้าวใหม่ที่จะเป็นการบ้านให้พี่ไปคิดและพัฒนารูปแบบการสอนใหม่ครับ

สำหรับข้อมูลที่บอกมา น่ากลัวเหมือนกันที่ต้องเล่นกับเครื่อง Rotary เลย เพราะทำยาก ค่อนข้างอ่อนแอและทำผิดพลาดไม่ได้ พังอย่างเดียวไม่เหมือนเครื่องแบบลูกสูบ

สำหรับกล่อง Fcon ดำนับว่าเป็นกล่องรุ่นเก่ามาก ก็จะมาเป็นแบบ Install Kit มีกล่อง, GGC ไว้ปรับจูนน้ำมันแบบ Fine Tuning เพราะการปรับจูนส่วนใหญ่จะอยู่ใน ROM ของกล่องซึ่งทำสำเร็จรูปมาแล้วสำหรับชุด kit tubo และอุปกรณ์อื่นๆ ตามสแต็ป

สำหรับกล่อง E-manage ก็มีกล่องฟ้ารุ่นแรก กล่องโครเมียมรุ่นสอง และ อื่นๆ ในรูปแบบของ E-manage ตัวกล่องและsoftware ยังคงทำงานแบบหลอกเปลี่ยนค่าระบบอ่านโหลดอยู่ในรุ่นแรก และดีขึ้นมาหน่อยในรุ่นสอง ซึ่งสามารถเปลี่ยนแปลงการจ่ายน้ำมันและองศาไฟจุดระเบิดได้โดยตรง แต่ก็ยังมีความไม่สมบูรณ์อยู่บ้าง เมื่อเทียบกับกล่อง HKS FconS,SZ หรือ IS ซึ่งดีกว่ามาก ในเรื่องการทำงานและประมวณผล

กล่อง FconVPro ทั้งกล่องเงินและทอง สำหรับกล่องเงินก็ค่อนข้างเก่ามาก อายุอานามก็ประมาณ 10ปีขึ้นไป แต่ก็ใช้งานได้ดี สำหรับกล่องทองก็ได้ถูกพัฒนามาเป็นลำดับนับตั้งแต่ Version 3.0จนมาถึงปัจุบันคือ 3.3 และกำลังจะออกรุ่นกล่องสีเทา Version 4 ซึ่งน่าจะสามารถคุมระบบคันเร่งไฟฟ้าและระบบ variable cam ได้ ในเครื่องยนต์รุ่นใหม่ๆ

ถ้าอยากจะรู้ เล่น และทำเป็นจริงๆ และยังอยู่ในแวดวงของรถแรงหรือไม่แรงก็แล้วแต่ อยากแนะให้เล่นกล่อง Motec เลยด้วยซ้ำ เพราะเรียนรู้และเข้าใจง่าย ถ้าพูดถึงการหัดเล่น หัดจูน จนสามารถเป็นจูนเนอร์มืออาชีพได้ครับ

ซื้อครั้งเดียวคุ้ม ไม่ต้องลองผิดลองถูกและอย่าคิดว่าราคาสูงจนเอื้อมไม่ถึง ราคาไม่ได้แพงอย่างที่คิด สมราคาครับ
pom_vr2
pom_vr2
Junior
Junior

ตั้งหัวข้อ by tokQQ Sun Mar 18, 2012 8:23 pm

อาจาร์ยครับ ขอ ราคาค่าเรียน fcon ด้วยครับ เนื้อหาอะไรบ่างต้องเตรียมอะไรบ่างครับ เบื่อที่ต้องไปหาจูนเนอร์แล้วครับ ขอทางPM ก้ได้ครับ

tokQQ
Member
Member

ตั้งหัวข้อ by oT7To Wed Mar 21, 2012 9:01 am

ขอบคุณครับพี่ป้อม

ไม่รู้พี่จะจำผมได้รึป่าว ตั่งแต่สมัยที่พี่เป็นประธานคลับ4G63 โน่นแนะ
ผมขับAsti สีฟ้าๆน้ำเงินๆ ที่มิดครึ่งคันอะครับ(รอดตายหวุดหวิด)

เรื่องหนังสือ ทำเมื่อไรบอกด้วยนะครับ ขอจองคนแรกเลย
กล่องที่บอกไป ผมมีเตรียมไว้หมดแล้วอะครับ แต่อาจจะข้ามF-conดำเพราะ รถที่ได้มาติดกล่องโมรอมแบบปรับได้2โหมดมาแล้ว

Motecก็อยกาได้อยู่เหมือนกันครับ แต่ขอเอาไว้ตอนขยับสเต็ปเครื่องก่อนนะครับ

ยังไงถ้ามีโอกาสกลับไปเมืองไทย จะรีบไปเรียนเลยครับ

oT7To
Member
Member

ตั้งหัวข้อ by pom_vr2 Thu Mar 22, 2012 5:17 pm

ตอบ TokQQ เรียกพี่ดีกว่าครับ

ค่าเรียนแบบตัวต่อตัวก็ 15000 บาทครับ ทั้งสองคอร์ส basic และ advance

basic ก็เป็นหลักสูตรเบื้องต้น ความเข้าใจเรื่อง เซนเซอร์, กล่อง, wiring, engine management และ สุดท้ายคือส่วนผสม หรือ การปรับจูนส่วนผสมเบื้องต้น

advance ก็จะเป็นการเรียนรู้เจาะจง เลือกใช้กล่อง aftermarket ทุกชนิด แล้วแต่เลือก

ตอบ oT7To อายุมากแล้ว ท่าจะจำไม่ได้ ต้องไปเปิดใบสมัครดูแล้วละ อุบัติเหตุเกิดจากความประมาทครับ โชคดีแล้วละ เรื่องหนังสืออยากเขียนเหมือนกัน เวลายังไม่ค่อยจะมีพักผ่อน น่าจะอีกนานครับ

ด้วยความยินดี และ ขอบคุณครับที่ให้เกียรติสนใจและมั่นใจ ศรัทธา ที่จะให้พี่สอนให้ พร้อมเมื่อไร เรียนเชิญครับ เต็มที่ไม่มีหวงวิชา

pom_vr2
pom_vr2
Junior
Junior

ตั้งหัวข้อ by oT7To Fri Mar 23, 2012 9:16 am

ขอบคุณครับ

ยังไงช่วงนี้ผมขอรบกวนถามในกระทู้ไปก่อน
รบกวนพี่ป้อมช่วยตอบด้วยนะครับ

oT7To
Member
Member

ตั้งหัวข้อ by pom_vr2 Sun Mar 25, 2012 1:12 pm

ด้วยความยินดีครับ ก็อาจมีล้าช้าบ้างเป็นบางโอกาสน่ะครับ เพราะบางครั้งไม่ได้เข้าเพราะติดสนามแข่งหรืองานต่างๆ
pom_vr2
pom_vr2
Junior
Junior

ขึ้นไปข้างบน